close

తాజా వార్తలు

‘డిజిటల్‌ పేమెంట్స్‌’లో మనమెక్కడ?

ఆగ్నేయ ఆసియా పరిధిలో గణనీయమైన పెరుగుదల

స్మార్ట్‌ఫోన్‌ సౌకర్యం వచ్చిన తర్వాత డబ్బుల కోసం బ్యాంకుల వైపు పరుగులు తీసే పరిస్థితులు చాలావరకు తగ్గాయి. చేతిలో ఫోన్‌ ఉంటే చాలు ఎన్నో రకాల పనులను సులువుగా చేసేసుకుంటున్నారు. కేవలం ఫోన్‌ మాట్లాడటం, వీడియోలు చూడటమే కాకుండా.. ఏదైనా షాప్‌కెళ్లి వారికి కావాల్సిన వస్తువులు తీసుకుని చెల్లింపులు చేస్తున్నారు. చేతిలో సొమ్ము లేదనే బెంగ లేకుండా కార్డులు, స్మార్ట్‌ఫోన్‌ ఉంటే చాలు అన్నింటినీ చక్కబెట్టుకుంటాం అంటోంది నేటి యువత. మరి భారత్‌లో డిజిటల్‌ లావాదేవీలు ఏ మేరకు జరుగుతున్నాయో తెలుసుకుందామా.. 

ఆగ్నేయ ఆసియా పరిధిలో..

ఇండోనేసియా, వియత్నాం, థాయ్‌లాండ్‌, సింగపూర్‌, మలేసియా, ఫిలిప్పీన్స్‌, కంబోడియా, లావోస్‌ వంటి ప్రాంతాలను ఆగ్నేయ ఆసియా దేశాలుగా పరిగణిస్తారు. వీటిల్లో ఎక్కువ దేశాలు పర్యాటకం మీద ఆధారపడిన దేశాలు కావడం విశేషం. వివిధ ప్రాంతాల నుంచి భారీ సంఖ్యలో సందర్శకులు వస్తుంటారు. వివిధ దేశాల నుంచి వచ్చే పర్యాటకులతో కళకళాలాడుతుంటాయి. అయితే కరెన్సీ సమస్య తలెత్తకుండా కార్డులు, ఆన్‌లైన్‌ చెల్లింపులు, ఖాతా నుంచి ఖాతాకు మళ్లింపు, ఈ-వాలెట్స్‌ వంటి డిజిటల్‌ చెల్లింపులు చేసేందుకు ఆసక్తి చూపుతున్నారు. దీంతో డిజిటల్‌ లావాదేవీలు ఈ సంవత్సరం ఆఖరి నాటికి 600 బిలియన్‌ యూఎస్‌ డాలర్లు (రూ.42లక్షల కోట్లు) చేరుకోనుంది. 2025 నాటికి ఈ సంఖ్య ఒక ట్రిలియన్‌ డాలర్లు (రూ. 70లక్షల కోట్లు) మార్కును తాకే అవకాశముందని గూగుల్‌, టెమాసెక్‌, బిజినెస్‌ కన్సల్టెన్సీ బెయిన్‌ అండ్‌ కంపెనీ ఆధ్వర్యంలో చేపట్టిన  ‘ఈ-కానమీ ఎస్‌ఈఏ 2019’ పరిశోధన నివేదిక పేర్కొంది. టెమాసెక్‌ అనేది సింగపూర్‌ ప్రభుత్వ సొంత సంస్థ. 

ఈ నివేదిక ప్రకారం.. 2025 నాటికి ప్రతి రెండు డాలర్లలో ఒక డాలర్‌ను డిజిటల్‌ లావాదేవీల ద్వారానే జరగనుందని తెలిపింది. ఇప్పటికీ ఆగ్నేయ ఆసియా ప్రజల్లో చాలామందికి ఆర్థికపరమైన సేవలు అందుబాటులో లేవు. సాంకేతికతను అందరికీ అందుబాటులోకి తెస్తే డిజిటల్‌ లావాదేవీలు మరింత పెరిగే అవకాశముంది. 40 కోట్ల మందిలో కేవలం 10.4 కోట్లమంది మాత్రమే పూర్తిస్థాయిలో బ్యాంక్‌, ఆర్థిక సేవలను పొందగలుగుతున్నారు. మరో 9.8 కోట్ల మందికి బ్యాంకు ఖాతాలు ఉన్నప్పటికీ.. క్రెడిట్‌, ఇన్వెస్ట్‌, ఇన్స్యూరెన్స్‌ వంటి సేవలు అందుకోలేకపోతున్నారు. అదే విధంగా 19.8 కోట్లమందికి అసలు బ్యాంకు ఖాతానే లేదని తెలిపింది. లక్షల సంఖ్యల్లోని చిన్న, మధ్య తరహా సంస్థలకు నిధుల సమస్య వెంటాడుతోందని తెలిపింది. ఇటువంటి సమస్యలను అధిగమిస్తే మాత్రం డిజిటల్‌ లావాదేవీలు భారీగా పెరిగే అవకాశం ఉంది. 

 

భారత్‌లో పరిస్థితి ఇదీ...

కేంద్ర ప్రభుత్వం ‘డిజిటల్‌ ఇండియా’ నినాదంతో ఆన్‌లైన్‌ చెల్లింపుల కోసం భారీ ప్రచారం కల్పించిన విషయం తెలిసిందే. నోట్ల రద్దు, జియో రాకతో భారత్‌లో డిజిటల్‌ లావాదేవీలు గణనీయంగా పెరిగాయనే చెప్పవచ్చు. కేంద్ర ప్రభుత్వం చేపట్టిన చర్యల వల్ల 80 శాతం మందికి డిజిటల్‌ బ్యాంకింగ్‌ ఖాతా ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది. జర్మనీకి చెందిన ఆన్‌లైన్‌ గణాంకాల పోర్టల్‌ స్టాటిస్టా నివేదిక ప్రకారం 2019లో భారత్‌లో 64.8 బిలియన్‌ డాలర్ల (దాదాపు రూ.4.6లక్షల కోట్లు)గా పేర్కొంది. అసోచామ్‌-పీడబ్ల్యూసీ ఇండియా స్టడీ కూడా ఇలాంటి గణాంకాలను వెల్లడించింది. సరాసరి ఇరవై శాతం వృద్ధితో 2023 నాటికి డిజిటల్‌ చెల్లింపులు 134.6 బిలియన్‌ డాలర్లు (దాదాపు రూ.9.5లక్షల కోట్లు) పెరిగే అవకాశం ఉందని, అదే విధంగా 2025 నాటికి 194.1 బిలియన్‌ డాలర్ల (దాదాపు రూ.13.7లక్షల కోట్లు) స్థాయికి చేరనుందని సర్వే వెల్లడించింది. ఆగ్నేయ ఆసియా దేశాల వృద్ధి రేటు 20 శాతం లెక్కన భారత్‌లోనూ అంచనా వేసినట్లు నివేదిక తెలిపింది. జనాభా, జీడీపీల సారూప్యత ప్రకారం ఆగ్నేయాసియా దేశాల జనాభా 65 కోట్లు కాగా.. భారత్‌ జనాభా 133 కోట్లు. అదే విధంగా ఆగ్నేయాసియా జీడీపీ 2.9 ట్రిలియన్‌ డాలర్లు.. భారత దేశ జీడీపీ దాదాపు 2.7 ట్రిలియన్‌ డాలర్లు మాత్రమే కావడం గమనార్హం.

-ఇంటర్నెట్‌ డెస్క్‌ 


Tags :

బిజినెస్‌

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.